Nijar ƙasar afirka ce da take nesa da ruwan teku wajen kudu ga hamadar sahara.
Maƙwabtanta su ne Aljeriya da Libiya a Arewa, Najeriya da Bini a kudu, Mali da Burkina Faso a yamma, Cadi a Gabas

Tutar Nijar

A Nijar, faransanci ne harshen gudanar da ayyuka.

Ga wasu misalan adadai

Ƙasar Nijar Ƙasar Faransa
Babban birni Yamai Paris
Yawan mazauna 13.957.000 60.496.000
Yawan jama’a ƙasa da shekera 15 49 % 18,2 %
Yawan jama’a fiye da shekera 65 2 % 16,6 %
Fatan tsawon shekaru Shekara 56 Shekara 80 da rabi
Yawan yara ga mace ɗaya 6 2
Halin sayayya ga kowane mazauni (kan dalar Amirka) 790 29 300
Karuwa a shekara ** 6,3% 1.3%

* Arzikin da ɗan ƙasa yake iya kawowa in aka kwatanta shi da wanda yake iya samu, shi ne yake sawa a san lalle abun da yake iya kashewa a shekara ta 2004.
** a cikin 2019

Ƙabilun al’ummar ƙasar Nijar

  • Hausawa su ne mafi yawa cikin al’ummar ƙasar Nijar. Ana samun su cikin yankuna daga tsohon kogi na yankin Arewa zuwa yankin Damagaram. Rabon ƙasashe na mulkin mallaka shi ya raba hausawan ƙasar Nijar da na ƙasar Najeriya.
  • Zabarmawa da suke zaune Yammacin ƙasar Nijar su ne na biyu wajen yawa.
  • Fullani su ne ƙabila ta uku. Tun lokacin da, makiyaya ne. Ana samun su ko’ina cikin ƙasar Nijar. Asalinsu udawa ne. Amma sannu-sannu suna komawa mazauna wuri guda.
  • Barebare ana samun su daga yankin Damagaram (Zandar) har zuwa ƙasar Cadi.
  • Abzinawa da Buzaye suna zaune a yankin Arewa cikin ƙasar Nijar.
  • Tubawa suna rayuwarsu wajen iyaka da ƙasar Cadi.
  • Larabawa ana samun su yankunan Tawa da Zandar.
  • Gurmawa suna zaune iyaka da Nijar da ƙasar Burkina Faso.
  • Buduma suna rayuwa cikin tsibiran kogin Cadi.
    Carte du Niger

 

Dans cette rubrique